Hiện nay, vấn nạn Xuất Trùng Hóa Đơn mặc dù đã được các cơ quan Thuế nhắc nhở nhiều lần nhằm tránh các sai phạm không mong muốn xảy ra, tuy nhiên một số nhân viên kế toán bất cẩn vẫn để tình trạng này tái diễn khá nhiều lần.

Một số ví dụ điện hình về xuất trùng hóa đơn :

Trường hợp 1 : Do sơ xuất nên kế toán viết 2 hoá đơn (2 lần) cho một khoản doanh thu về phí dịch vụ vào 2 tháng khác nhau. Doanh nghiệp đã kê khai doanh thu và thuế GTGT đầu ra. Tháng sau đó, phát hiện và doanh nghiệp viết 1 hoá đơn ghi rõ điều chỉnh giảm cho một hoá đơn viết thừa doanh thu

Trường hợp 2Công ty A xuất 2 hóa đơn với cùng một nội dung, cùng một mặt hàng nhưng khác ngày để giao cho khách.

Câu hỏi đặt ra :

Nếu bạn là Kế toán, một lúc nào đó bạn sơ ý, lỡ "Xuất Trùng Hóa Đơn" thì bạn làm gì ? 

Cách giải quyết việc Xuất trùng Hóa đơn như sau :

Tùy theo tình hình thực tế mà các Đơn vị Xuất trùng hóa đơn cần đối chiếu vào Quy định về việc xử lý đối với hóa đơn đã lập tại Điều 18, Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày  15  tháng 5 năm 2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, để xử lý theo quy định. Đây là trích dẫn nội dung Điều 18 như sau :

xuất trùng hóa đơn

Hướng dẫn xử lý khi xuất trùng hóa đơn ?

“Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
       1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
       2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
       3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-). 
      4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể  thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.

“Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập       

1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.       

2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.       

3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).      

4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể  thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này".

Đây là link tải nội dung Thông tư 64/2013/TT-BTC

 
 
Hotline Tư Vấn

090 23 24 838
08 88 039 123

Hotline CSKH: (08)38121719

Hỗ trợ trực tuyến

Ms. Ngọc:           

Mr. Quang:           

 
  • Các lỗi thường gặp